Thánh lễ Tạ ơn mừng ba biến cố quan trọng tại giáo xứ Thủy Giang
Thứ sáu - 29/10/2021 10:20 Số lượt xem: 2947
Vào hồi 18g00 thứ Tư, ngày 27/10/2021, Quý Cha và cộng đoàn Dân Chúa giáo xứ Thủy Giang đã long trọng cử hành Thánh lễ tạ ơn nhân dịp trùng tu Thánh đường, kỷ niệm 100 năm thành lập làng và 5 năm giáo họ Thủy Giang được sắc phong lên xứ.
![z2886350918453 d50c9137891884bcfa1940425ead1d04](/uploads/news/2021_10/z2886350918453_d50c9137891884bcfa1940425ead1d04.jpg)
Biến cố ba trong một của dân làng Thủy Giang hôm nay đúng là trăm năm có một. Cách đây 100 năm, từ một nhóm bạn chài gốc Liễu Dinh và Thủy Giang (họ lẻ thuộc xứ Liễu Dinh) quy tụ lại khu vực bến đáy Đồn Riêng lập thành làng Thủy Giang. Sau đó ít lâu, giáo họ Thủy Giang được thành lập. Đến năm 1954, họ Thủy Giang đã có đến hơn 300 hộ gia đình. Tuy nhiên, sau biến cố di cư Nam tiến hồi giữa năm này, Thủy Giang chỉ còn ngót 100 gia đình Công giáo ở lại. 5 năm trước, ngày 31 tháng 3 năm 2016, Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên, Bề trên giáo phận Hải Phòng sắc phong họ đạo này lên hàng giáo xứ. Khi đó giáo xứ Thủy Giang có hơn 1000 nhân danh, cộng với một họ lẻ trực thuộc là giáo họ Đồ Sơn có 117 tín hữu. Sau 5 năm lên xứ, cùng với sự hướng dẫn của Cha xứ cựu Antôn Maria Khổng Minh Số và Cha xứ đương nhiệm, Phêrô Bùi Duy Hải (từ tháng 11 năm 2018), cộng đoàn nơi đây đã có những thay đổi nhanh chóng. Các hội đoàn được củng cố, cơ sở hạ tầng được sửa sang khang trang. Nhất là mới đây, giáo xứ đã hoàn thành công việc trùng tu ngôi Thánh đường với nhiều hạng mục thêm phần đẹp đẽ và vững chắc.
![z2886350319567 635404d9f72eeaf1c6af7cfecc8673ca](/uploads/news/2021_10/z2886350319567_635404d9f72eeaf1c6af7cfecc8673ca.jpg)
Về chung vui với Cha xứ Phêrô Bùi Duy Hải và cộng đoàn giáo xứ Thủy Giang trong ngày trọng đại hôm nay có Quý Cha liên hệ, Quý sơ Tu hội Tận Hiến, Quý chức Ban hành giáo các xứ họ thân thuộc, quý ân nhân và quý khách mời. Cha Giuse Nguyễn Văn Thông, nguyên Tổng đại diện giáo phận, chủ tế và chia sẻ Lời Chúa trong Thánh lễ.
Trong phần chia sẻ Lời Chúa, nhân biến cố khánh thành trùng tu ngôi Thánh đường, Cha Giuse nhấn mạnh về ý nghĩa của nhà thờ. Theo ngài, nhà thờ là nơi họp nhau để cùng diễn tả đức tin. Đức tin ấy được đón nhận từ Thiên Chúa Cha qua Đức Giêsu Kitô. Tuy nhiên, người tín hữu không được dừng lại ở việc đón nhận, nhưng phải để cho đức tin thấm nhuần và nên cụ thể hóa nơi chính cuộc sống của mỗi người. Dù làm việc gì đi chăng nữa, đời sống người tín hữu cũng mang khối óc, trái tim, môi miệng và việc làm giống Chúa Giêsu.
![z2886350920763 fbcf7957106fd64a2c6186e1750e61dc](/uploads/news/2021_10/z2886350920763_fbcf7957106fd64a2c6186e1750e61dc.jpg)
Trước khi kết thúc Thánh lễ, Cha chủ tế Giuse trao tặng những tấm bằng ghi ơn của giáo xứ cho quý ân nhân có góp công góp của cho công trình trùng tu đầy ý nghĩa. Tiếp theo, ông trùm cả Gioan Baotixita Nguyễn Văn Biện đại diện cộng đoàn có bài cảm ơn và tổng kết công trình mới hoàn thành.
Trong bài phát biểu, ông trùm đại diện giáo xứ cho biết, nếu không do tình hình dịch bệnh thì Đức Tổng giám mục Giuse Vũ Văn Thiên đã về chủ sự Thánh lễ vì ngài rất yêu quý giáo xứ. Dù vậy, Ngài đã ủy quyền cho Cha nguyên Tổng đại diện Giuse chủ sự Thánh lễ và các nghi thức hôm nay.
Ông đại diện cũng cho biết thêm, cùng với sự đóng góp của bà con dân xứ, công trình được sự giúp đỡ rất nhiều về kinh phí của bà con giáo dân gốc Thủy Giang tại hải ngoại. Số tiền ủng hộ cho việc trùng tu này lên tới hơn hai tỷ đồng.
Thánh lễ mừng khánh thành trùng tu ngôi Thánh đường, kỷ niệm 5 năm thành lập giáo xứ và 100 năm hình thành ngôi làng Thủy Giang kết thúc trong bầu khí hân hoan tràn ngập niềm vui của cộng đoàn giáo xứ. Quả thật, nhìn lại, không ai là không thấy rõ những ơn lành lớn lao và diệu kỳ mà Chúa đã thực hiện nơi mảnh đất đầy nắng gió và thân thương này.
Một số hình ảnh
![z2886350312357 eaf4f908eaa299fe0295bf5acff36a2e](/uploads/news/2021_10/z2886350312357_eaf4f908eaa299fe0295bf5acff36a2e.jpg)
![z2886350924393 3b1403b66177f87158d70469e165c14b](/uploads/news/2021_10/z2886350924393_3b1403b66177f87158d70469e165c14b.jpg)
![z2886350979191 9d18c54da12078cea6d9bf9222544689](/uploads/news/2021_10/z2886350979191_9d18c54da12078cea6d9bf9222544689.jpg)
![z2886350989132 d90ba6576b5503f4447108bad7662fac](/uploads/news/2021_10/z2886350989132_d90ba6576b5503f4447108bad7662fac.jpg)
![z2886350946267 f8027cd9875321bce2e209220ba03ac1](/uploads/news/2021_10/z2886350946267_f8027cd9875321bce2e209220ba03ac1.jpg)
![z2886350941780 ea4626bd318a3d306383b35f00f9ea16](/uploads/news/2021_10/z2886350941780_ea4626bd318a3d306383b35f00f9ea16.jpg)
![z2886350921914 bd62f3dbc09a0de89cf1c909313387e8](/uploads/news/2021_10/z2886350921914_bd62f3dbc09a0de89cf1c909313387e8.jpg)
![z2886350308846 bb897ef645b78797e0bddc7ac3bea77f](/uploads/news/2021_10/z2886350308846_bb897ef645b78797e0bddc7ac3bea77f.jpg)
![z2886350487076 c1cb9f18ecda725941e138f853888933](/uploads/news/2021_10/z2886350487076_c1cb9f18ecda725941e138f853888933.jpg)
![z2886350494307 553c7d5b6fafa903200fb4601a1f0cd0](/uploads/news/2021_10/z2886350494307_553c7d5b6fafa903200fb4601a1f0cd0.jpg)
Hình ảnh: Lê Định
Tác giả bài viết: BTT Gx Thủy Giang
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn