Theo chương trình chung của Giáo phận, sáng ngày 15/7/2024, Giáo hạt Hòn Gai tổ chức hành hương kính Các Thánh tử đạo tại Trung Tâm Các Thánh Tử Đạo Hải Dương.
Đền thánh tử đạo Hải Dương là di tích đức tin của gia đình Giáo phận. Ý thức được điều ấy, nên ngay từ khi Đền thánh bị bom chiến tranh phá huỷ, mọi con tim đều khát khao tái thiết di sản thiêng liêng nơi đây. Lòng khát khao ấy đã được thể hiện bằng lời cầu nguyện và sự chung tay trong công cuộc khôi phục lại Đền thánh đang được thực hiện với những đóng góp dưới đây.
Như một cái hẹn đã định trước, cứ đến thứ Sáu đầu tháng, đoàn người tín hữu từ khắp nơi lại hành hương đến Đền thánh Hải Dương để kính Lòng thương xót Chúa. Ngày hành hương lần này diễn ra vào ngày 05 tháng 7 năm 2024.
Sáng 18/6/2024, Giáo hạt Hải Dương tổ chức hành hương kính Các Thánh tử đạo Hải Dương. Đây là lần thứ hai Giáo hạt hành hương theo chương trình chung của Giáo phận dành cho linh địa này.
Công trình Tái thiết Đền thánh tử đạo Hải Dương vừa là nghĩa cử của lòng thảo hiếu với các bậc tổ tiên đức tin, vừa là phương thế để con cái các thánh tử đạo dõi theo gương các ngài. Đó là lý do để những tấm lòng gần xa hướng lòng về trong công cuộc tái thiết đang thực hiện. Trong tháng 5/2024, Ban Kiến thiết Đền thánh đã nhận được tiền công đức của quý ân nhân sau:
Mỗi thứ Sáu, đặc biệt là thứ Sáu đầu tháng, tại Đền thánh tử đạo Hải Dương đều diễn ra chương trình hành hương kính lòng thương xót Chúa. Hôm nay (06/7), ngày hành hương lại càng trở nên đặc biệt hơn khi trùng với ngày lễ Thánh Tâm Chúa Giêsu.
Sáng nay (21/5), cộng đoàn giáo hạt Mạo Khê, do cha quản hạt Antôn Trần Văn Minh dẫn đầu, đã đến hành hương tại Đền thánh tử đạo Hải Dương. Đây là lần thứ hai Giáo hạt tổ chức hành hương đến linh địa này theo như chương trình chung của Giáo phận.
Vào lúc 15h00 thứ Sáu đầu tháng, ngày 03 tháng 5 năm 2024, với tâm tình tri ân và trong niềm vui hoan hỷ về hồng ân thánh chức vừa lãnh nhận, sáu cha mới đã trở về Đền thánh tử đạo Hải Dương dâng lễ tạ ơn cùng với Đức cha Giáo phận và cộng đoàn hành hương nơi đây.
Tái thiết Đền thánh tử đạo Hải Dương không chỉ là khôi phục lại di tích tôn giáo một thời bị quên lãng vì chiến tranh, mà còn làm sống lại tinh thần hào hùng của các chứng nhân đức tin và làm cho những giọt máu đào của các Thánh tử đạo tiếp tục trổ sinh hoa trái. Đó là lý do để những tấm lòng gần xa hướng lòng về trong công cuộc tái thiết đang thực hiện. Trong tháng 4/2024, Ban Kiến thiết Đền thánh đã nhận được tiền công đức của quý ân nhân sau:
Sáng thứ Ba ngày 16/4/2024, các giáo xứ thuộc Giáo hạt Chính Tòa trở về Đền Thánh Tử Đạo Hải Dương cùng cầu nguyện và hiệp dâng Thánh lễ cầu nguyện cho Giáo phận.
Tái thiết Đền thánh tử đạo Hải Dương là ước ao và thao thức của cả gia đình Giáo phận và những ai yêu mến Các Thánh tử đạo Hải Dương. Ước ao và thao thức ấy đã biến thành những lời nguyện cầu và sự chung tay cộng tác cho công trình đặc biệt này trong suốt thời gian dài vừa qua. Trong tháng 3/2024, Ban Kiến thiết Đền thánh tiếp tục nhận được sự ủng hộ của quý vị Ân nhân sau đây:
Vào lúc 15h00, thứ Sáu đầu tháng (5/4/2024), Đức Cha Giáo phận trở về hành hương tại Đền Thánh Tử Đạo Hải Dương cùng quý cha và đông đảo bà con hiệp dâng Thánh lễ cầu nguyện cho Giáo phận và cộng đoàn dân Chúa.
Với lòng yêu mến Chúa và Các Thánh tử đạo Hải Dương, nhiều người gần xa vẫn đang hướng lòng về linh địa Hải Dương để cùng chung xây dựng Đền thánh. Nhờ những tấm lòng quảng đại đó mà tiến trình tái thiết đang diễn tiến tốt đẹp. Dưới đây là danh sách quý ân nhân công đức xây Đền thánh trong tháng 02/2024.