Đền thánh tử đạo Hải Dương là di tích đức tin của gia đình Giáo phận. Ý thức được điều ấy, nên ngay từ khi Đền thánh bị bom chiến tranh phá huỷ, mọi con tim đều khát khao tái thiết di sản thiêng liêng nơi đây. Lòng khát khao ấy đã được thể hiện bằng lời cầu nguyện và sự chung tay trong công cuộc khôi phục lại Đền thánh đang được thực hiện với những đóng góp dưới đây.
Trong tinh thần hiệp thông, TGM xin trân trọng gửi đến Quý độc giả lịch mục vụ của Đức Giám mục Giáo phận trong tháng 7 năm 2024 (Cập nhật 4/7/2024)
Trong niềm tin vào Đức Giêsu Kitô tử nạn và phục sinh, gia đình chúng con trân trọng kính báo: Ông cố Vinh Sơn Nguyễn Văn Dương thân phụ thầy chủng sinh Vinh Sơn Nguyễn Văn Đại đã về với Chúa vào lúc 09h50 ngày 16/6/2024, hưởng thọ 53 tuổi.
Căn cứ nguyện vọng của các bệnh nhân muốn được lãnh nhận Bí tích Xức Dầu để được Chúa ban ơn nâng đỡ trong lúc ốm đau bệnh tật, Đức Cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản, Giáo phận Hải Phòng, ủy quyền cho Quý Cha ban Bí tích Xức dầu cho bệnh nhân tại một số bệnh viện trong Giáo phận.
Văn phòng Tòa Giám mục xin trân trọng gửi đến Quý Cha, Quý Tu sĩ và Anh Chị Em về một số sự kiện tháng 6&7 năm 2024:
Với châm ngôn “ Nói với Chúa và nói về Chúa,” Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng chúng con ước mong sẽ có các bạn trẻ tiếp nối sứ mệnh rao giảng và chuyển trao Tình Yêu Chúa cho tha nhân, do đó ban ơn gọi của Hiệp hội chúng con sẽ tổ chức hai ngày tìm hiểu ơn gọi với chủ đề: “Đến, Xem, và Ở Lại” dành cho các thanh-thiếu nữ từ 16 tới 25 tuổi có ý hướng bước theo ơn gọi dâng hiến. Chúng con xin trân trọng thông báo và kính mong Quý cha, Quý phụ huynh khích lệ, tạo điều kiện cho các bạn nữ trẻ đến với chúng con để lắng nghe, phân định và quảng đại đáp lại lời mời gọi của Chúa.
Trái đất mà chúng ta đang sống là món quà vô giá và là ngôi nhà chung mà Thiên Chúa trao tặng cho muôn loài muôn vật, trong đó con người chúng ta được Ngài đặt làm chủ coi sóc và giữ gìn. Tuy vậy, cũng vì con người mà ngày nay môi trường sống của chúng ta ô nhiễm trầm trọng, gây nên biết bao hậu quả khôn lường mà chính con người chúng ta phải gánh chịu qua những hành động của mình: thiên tai, bệnh tật…
Kính thưa Quý Cha, Quý Trợ Uý, Trợ Tá, Quý Trưởng và các em Thiếu Nhi Thánh Thể, Hội Nghị Tuyên Uý và Huynh Trưởng Toàn Quốc ngày 08 – 10/01/2024 đã chọn hai ngày trong tháng 06 và tháng 10 quanh năm làm “Ngày Thánh Thể của Thiếu Nhi Thánh Thể toàn quốc” (24 giờ cho Chúa). Đây là việc làm đạo đức tốt đẹp để biểu hiện lòng yêu mến Chúa Giêsu Thánh Thể là lý tưởng của Thiếu Nhi Thánh Thể chúng ta. Mặt khác, với tinh thần “tham gia” của người Thiếu Nhi Thánh Thể trong lòng Mẹ Giáo Hội, Thiếu nhi dâng lên Chúa Giêsu Thánh Thể những hy sinh nhỏ bé của mình cùng với tấm lòng đơn sơ để cầu nguyện cho Đức Thánh Cha, Cho Giáo Hội, Giáo phận, Giáo xứ, gia đình, và quê hương Việt Nam.
Trong niềm tin vào Chúa Kitô Tử Nạn và Phục Sinh, Tu Hội Tận Hiến Giáo Phận Hải Phòng Và Gia đình trân trọng kính báo: Nữ tu Anna Nguyễn Thị Doan đã an nghỉ trong Chúa lúc 05 giờ 20 phút, Thứ Tư, ngày 29 tháng 05 năm 2024, hưởng thọ 73 tuổi.
Trong tinh thần hiệp thông, TGM xin trân trọng gửi đến Quý độc giả lịch mục vụ của Đức Giám mục Giáo phận trong tháng 6 năm 2024 (Cập nhật ngày 11/6/2024)
Để cộng tác trong sứ vụ truyền giáo và phục vụ cộng đoàn Dân Chúa trong Giáo Phận, ngày 20 tháng 5 năm 2024, Đức Cha Vinh Sơn - Giám mục Giáo Phận đã bàn hỏi với Quý Cha có liên hệ và quyết định bổ nhiệm các Linh mục như sau:
Từ tháng 9/2024 Học viện Công giáo Việt Nam (HVCGVN) mở các khóa học ứng dụng chương trình Mục vụ và Đào tạo
Kính Thưa Quý Cha và Anh chị em, được sự đồng ý cuả Đức Cha Vinh - sơn, Ủy Ban Mục Vụ Di Dân tổ chức ngày Lễ Quan Thầy (Kính Thánh Giuse Thợ) lần đầu tiên vào Chúa nhật ngày 26/05/2024 tại Nhà Thờ Chính Tòa Hải Phòng (46 Hoàng Văn Thụ - Hồng Bàng - Hải Phòng).