Ngày 24/07/2024, có 11 anh em từ khắp các giáo xứ trong và ngoài giáo phận trở về tham dự kỳ thi tuyển sinh vào Tiền Chủng viện thánh Giê-rô-ni-mô Liêm giáo phận Hải Phòng, năm học 2024 -2025.
Khóa tìm hiểu ơn gọi năm 2024 của Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng được diễn ra vào ngày 13-14/7/2024 tại Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng với chủ đề “Đến, xem, và ở lại” (Ga11, 35 - 42).
Dành để tưởng niệm các linh mục tiên khởi thuộc Đàng Trong và Đàng Ngoài thế kỷ 17.
Thánh lễ Tạ ơn và nghi thức Tuyên lại Lời khấn của các chị em Học viện Hiệp hội Đa Minh Mẫu Tâm được cử hành vào lúc 05h00, ngày 27/6/2024 tại hội trường của Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng.
Vào lúc 16h30, chiều Chúa nhật, ngày 16/06/2024, tại hội trường của Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng, cha Quản hạt Kẻ Sặt Gioan Baotixita Nguyễn Quang Sách đã chủ sự nghi thức gia nhập Tập viện cho 2 em Tiền Tập.
Vào lúc 10h30 (10/6/2024), quý thầy Chủng sinh Giáo phận Hải Phòng trở về Tòa Giám mục chào thăm Đức Cha, quý cha, quý sơ sau khi vừa kết thúc một năm học tập tại các Chủng viện và chuẩn bị bắt đầu kỳ thực tập mục vụ trong dịp hè sắp tới.
Với châm ngôn “ Nói với Chúa và nói về Chúa,” Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng chúng con ước mong sẽ có các bạn trẻ tiếp nối sứ mệnh rao giảng và chuyển trao Tình Yêu Chúa cho tha nhân, do đó ban ơn gọi của Hiệp hội chúng con sẽ tổ chức hai ngày tìm hiểu ơn gọi với chủ đề: “Đến, Xem, và Ở Lại” dành cho các thanh-thiếu nữ từ 16 tới 25 tuổi có ý hướng bước theo ơn gọi dâng hiến. Chúng con xin trân trọng thông báo và kính mong Quý cha, Quý phụ huynh khích lệ, tạo điều kiện cho các bạn nữ trẻ đến với chúng con để lắng nghe, phân định và quảng đại đáp lại lời mời gọi của Chúa.
Trong thư gửi các linh mục nhân ngày thứ Năm Tuần Thánh năm 1995, Thánh Gioan Phaolô II Giáo Hoàng đã quy định ngày lễ kính Thánh Tâm Chúa Giêsu hằng năm là ngày cầu xin ơn thánh hoá các linh mục. Qua quyết định này, vị Chủ chăn của Giáo hội hoàn vũ muốn khẳng định mối tương quan gắn bó giữa Thánh Tâm Chúa Giêsu và chức tư tế của Giao ước mới, đồng thời nhấn mạnh tới sự thánh thiện là điều không thể thiếu nơi những ai đã được lãnh nhận thiên chức cao cả này
“Dẫu cho mình còn bé nhỏ...nhưng nếu các chị giữ được con cái của Mẹ là Thừa Sai Tin Mừng thì Chúa sẽ chúc lành để Cây Hội Dòng được đơm hoa kết quả cách tốt đẹp” là lời nhắn nhủ của Đức Cha Vinh Sơn với chị em Con Đức Mẹ Thừa Sai Tin Mừng trong Thánh lễ mừng kính Đức Maria Thăm Viếng - Bổn mạng Hiệp hội Con Đức Mẹ Thừa Sai Tin Mừng tại Trung tâm Mục vụ Giáo phận vào lúc 9h30, thứ Bảy ngày 01-06-2024.
Vào lúc 8h00 ngày 31 tháng 5/2024, tại thánh đường giáo xứ Liễu Dinh, cha Tổng Đại diện Phêrô Nguyễn Văn Nguyên, quý cha trong Giáo phận, quý nữ tu Tu hội Tận Hiến, quý nam nữ tu sĩ cùng quý cộng đoàn hiệp dâng Thánh lễ an táng cầu nguyện cho nữ tu Anna Nguyễn Thị Doan vừa mới qua đời.
Ngày 21 tháng 4 năm 2024, Chúa nhật IV Phục sinh- Lễ Chúa Chiên Lành, hơn 3000 bạn trẻ có mặt tại Trung Tâm Mục vụ Giáo phận mừng lễ Chúa Chiên Lành và cầu nguyện cho ơn gọi, Ban biên tập xin gửi tới cộng đoàn nội dung video giới thiệu ơn gọi của các Dòng tu, Hiệp hội và giới thiệu ơn gọi Linh mục Giáo phận.
Với lòng biết ơn, 38 linh mục thuộc khóa XX (2014-2022) Đại Chủng viện thánh Giu-se Hà Nội đã hiệp dâng Thánh lễ tạ ơn Thiên Chúa, cám ơn quý Cha giáo và gia đình Đại Chủng viện. Thánh lễ được cử hành lúc 17h45, thứ Hai, ngày 20/5/2024 tại Phân khoa Thần học.
Từ ngày 29 tháng Tư đến ngày 4 tháng Năm, bảy Giám mục của giáo tỉnh Reims, Pháp, đã đi bộ, mỗi người trong giáo phận của mình, để cầu nguyện cho ơn gọi, và mời gọi các tín hữu tham gia cùng họ. “Cuộc tuần hành vì các ơn gọi” này kết thúc vào ngày thứ Bảy ngày 4/5/2024, tại Reim