Sáng thứ Năm, ngày 04/7/2024, gần 150 Quý chức Ban hành giáo và Ban lãnh đạo các hội đoàn thuộc 5 giáo xứ: Trà Cổ, Hải Yên, Xuân Ninh, Ninh Dương và Hà Lai đã có mặt tại nhà thờ giáo xứ Hà Lai để tham dự ngày Thường huấn. Đây là đợt thường huấn thứ hai cho khu vực miền Đông của giáo hạt Hòn Gai.
Theo chương trình mục vụ của giáo hạt Hòn Gai, sáng thứ Tư, ngày 26/06/2024, gần 250 tham dự viên đã về nhà thờ Hòn Gai để tham dự ngày Thường huấn Quý chức Ban hành giáo và thành viên Ban lãnh đạo các hội đoàn tại các giáo xứ thuộc Giáo hạt Hòn Gai.
Theo chương trình thường huấn tại các Giáo hạt, Thứ Tư ngày 12 tháng 6 năm 2024, Ban giáo dân đã tổ chức ngày thường huấn cho quý chức Ban Hội đồng Giáo xứ thuộc Hạt Chính Tòa, tại giáo xứ Đồng Giá với chủ đề: “Thúc đẩy sự tham gia”.
Sáng ngày 26/5/2024 vào lúc 8h00, anh chị em Di dân trong Giáo phận trở về nhà thờ Chính Tòa mừng mừng lễ Chúa Ba Ngôi và mừng lễ thánh Giuse Quan thầy.
Trong hai ngày 23-24/5/2024, gần 250 tham dự viên là quý chức Hội đồng Mục vụ (HĐMV) các giáo xứ đến từ 11 Giáo phận trong Giáo tỉnh Hà Nội, quy tụ về Trung tâm Mục vụ Tổng Giáo phận (TTMV TGP) Hà Nội, tham dự khóa thường huấn với chủ đề “Người giáo dân làm tông đồ với tinh thần tham gia đồng trách nhiệm”.
Sau khi đã họp với Ban Tư vấn tại Tòa Giám mục Hải Phòng và những dịp họp bàn với quý Cha tại Giáo Hạt trong năm 2022, Đức Cha Vinh Sơn – Giám mục Giáo Phận đã xét thấy cần phải có sự thống nhất và tạo điều kiện thuận lợi cho việc phục vụ Giáo Hội, Giáo Phận, Giáo xứ, đặc biệt về việc thường huấn, đào tạo. Văn Phòng Tòa Giám mục xin trân trọng gửi đến Cộng đoàn Dân Chúa một vài điểm thống nhất trong việc bầu Hội Đồng Giáo xứ: gồm Ban Chánh Trương, Ban Hành Giáo của Giáo xứ và Giáo họ.
Sáng nay vào lúc 9h00 ngày 27/01/2024 (17 tháng Chạp), hơn 300 quý chức Ban hành giáo-Giáo dân (BHG-GD) trong Giáo phận quy tụ tại Trung tâm Mục vụ (TTMV) để tham dự ngày gặp mặt tất niên năm Quý Mão và mừng xuân mới Giáp Thìn 2024.
Theo chương trình thường huấn tại các Giáo hạt, thứ Năm ngày 14 tháng 12 năm 2023, Ban Giáo dân đã tổ chức ngày thường huấn cho quý chức Ban Hội đồng Giáo xứ thuộc Hạt Hải Dương, tại giáo xứ Đồng Xá.
Thứ Tư, ngày 29 tháng 11 năm 2023, tại Giáo xứ Hà Khẩu, Ban Giáo dân Giáo phận đã tổ chức thường huấn cho quý Ban Hội đồng Giáo xứ tại Giáo hạt Hòn Gai.
Thứ Năm, ngày 19 tháng 10 năm 2023, tại giáo xứ Đông xuyên, Ban Giáo dân của Giáo phận đã tổ chức ngày thường huấn dành cho quý Ban Hội Đồng giáo xứ với chủ đề: “CỦNG CỐ SỰ HIỆP THÔNG”.
Thứ Ba, ngày 08 tháng 8 năm 2023, khoảng gần 3.000 đoàn viên Huynh đoàn giáo dân Đaminh cùng cộng đoàn dân Chúa khắp nơi trong Giáo phận đã trở về giáo xứ Đồng Giá để cùng giao lưu, học hỏi và hiệp dâng Thánh lễ mừng kính thánh Tổ phụ Đaminh Quan thầy.
Chúa Nhật kính trọng thể Chúa Ba Ngôi, ngày 4/6 vừa qua, tại Giáo xứ Suý Nẻo, Huynh đoàn Giáo dân Đa Minh đã tổ chức Thánh lễ tiếp nhận và tuyên hứa của hơn 150 đoàn sinh.
Sáng Chúa nhật lễ Lá 02/4/2023, tại nhà thờ Giáo họ Tràng Duệ, quý sơ và quý thành viên Hội đồng mục vụ giáo xứ (HĐMVGX) Trang Quan – Đồng Giới có buổi tĩnh tâm mùa Chay với cha Giám đốc trung tâm mục vụ giáo phận Giuse Phạm Cao Đỉnh.