Khóa tìm hiểu ơn gọi năm 2024 của Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng được diễn ra vào ngày 13-14/7/2024 tại Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng với chủ đề “Đến, xem, và ở lại” (Ga11, 35 - 42).
Thánh lễ Tạ ơn và nghi thức Tuyên lại Lời khấn của các chị em Học viện Hiệp hội Đa Minh Mẫu Tâm được cử hành vào lúc 05h00, ngày 27/6/2024 tại hội trường của Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng.
Vào lúc 16h30, chiều Chúa nhật, ngày 16/06/2024, tại hội trường của Tu viện Trung ương Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng, cha Quản hạt Kẻ Sặt Gioan Baotixita Nguyễn Quang Sách đã chủ sự nghi thức gia nhập Tập viện cho 2 em Tiền Tập.
Với châm ngôn “ Nói với Chúa và nói về Chúa,” Hiệp Hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng chúng con ước mong sẽ có các bạn trẻ tiếp nối sứ mệnh rao giảng và chuyển trao Tình Yêu Chúa cho tha nhân, do đó ban ơn gọi của Hiệp hội chúng con sẽ tổ chức hai ngày tìm hiểu ơn gọi với chủ đề: “Đến, Xem, và Ở Lại” dành cho các thanh-thiếu nữ từ 16 tới 25 tuổi có ý hướng bước theo ơn gọi dâng hiến. Chúng con xin trân trọng thông báo và kính mong Quý cha, Quý phụ huynh khích lệ, tạo điều kiện cho các bạn nữ trẻ đến với chúng con để lắng nghe, phân định và quảng đại đáp lại lời mời gọi của Chúa.
“Dẫu cho mình còn bé nhỏ...nhưng nếu các chị giữ được con cái của Mẹ là Thừa Sai Tin Mừng thì Chúa sẽ chúc lành để Cây Hội Dòng được đơm hoa kết quả cách tốt đẹp” là lời nhắn nhủ của Đức Cha Vinh Sơn với chị em Con Đức Mẹ Thừa Sai Tin Mừng trong Thánh lễ mừng kính Đức Maria Thăm Viếng - Bổn mạng Hiệp hội Con Đức Mẹ Thừa Sai Tin Mừng tại Trung tâm Mục vụ Giáo phận vào lúc 9h30, thứ Bảy ngày 01-06-2024.
Vào lúc 8h00 ngày 31 tháng 5/2024, tại thánh đường giáo xứ Liễu Dinh, cha Tổng Đại diện Phêrô Nguyễn Văn Nguyên, quý cha trong Giáo phận, quý nữ tu Tu hội Tận Hiến, quý nam nữ tu sĩ cùng quý cộng đoàn hiệp dâng Thánh lễ an táng cầu nguyện cho nữ tu Anna Nguyễn Thị Doan vừa mới qua đời.
Ngày 21 tháng 4 năm 2024, Chúa nhật IV Phục sinh- Lễ Chúa Chiên Lành, hơn 3000 bạn trẻ có mặt tại Trung Tâm Mục vụ Giáo phận mừng lễ Chúa Chiên Lành và cầu nguyện cho ơn gọi, Ban biên tập xin gửi tới cộng đoàn nội dung video giới thiệu ơn gọi của các Dòng tu, Hiệp hội và giới thiệu ơn gọi Linh mục Giáo phận.
Sáng Thứ Bảy ngày 16/3/2023, Liên Tu sĩ Giáo phận trở về Trung tâm Mục vụ tĩnh tâm trong dịp Mùa Chay với sự đồng hành của quý cha, quý sơ phụ trách. Đặc biệt trong buổi hội ngộ, Đức Cha Giáo phận giảng phòng cho toàn thể cộng đoàn.
Vatican News (03.03.2024) – Đối với tất cả các nữ tu, việc đáp lại lời Thiên Chúa mời gọi dâng hiến cuộc đời cho Người và công việc của Người là sự khởi đầu cho một cuộc sống mới. Sơ Elaine Sanchez bắt đầu cuộc sống mới bằng cách chăm sóc con cái của các gia đình thuộc tầng lớp lao động tại các Ngôi nhà của các Nữ tu Thánh Gia ở California và Nevada.
Ngày 01/3/2024, quý sơ thuộc dòng kín Cát Minh Thánh Giuse Hải Phòng lần đầu tiên có buổi hành hương Mùa Chay thánh với sự đồng hành của Đức Cha Giáo phận và quý cha.
Sáng ngày mùng hai Tết (11/2/2024) vào lúc 7h00, Đức Cha Giáo phận, quý cha Tòa Giám mục dâng Thánh lễ cầu nguyện cho ông bà tổ tiên tại Đan viện Cát Minh thánh Giuse Hải Phòng thuộc giáo xứ Đông Côn, giáo hạt Nam Am.
Vào lúc 10h30, thứ Bảy, ngày 27/01/2024, tại nguyện đường của cộng đoàn Mến Thánh Giá Nam Am, cha Tổng Đại diện Phêrô Nguyễn Văn Nguyên, cha xứ cùng cha phụ tá giáo xứ Nam Am, quý thầy phó tế, cùng quý cha thuộc các dòng đang hiện diện trong Giáo phận đã hiệp dâng thánh lễ mừng kính Thánh Phaolô tông đồ trở lại - Bổn mạng của gia đình Liên Tu sĩ giáo phận.
Vào lúc 9h30, thứ Bảy, ngày 06/01/2024, Hiệp hội Đa Minh Mẫu Tâm Hải Phòng khánh thành ngôi nhà mới tại Tu viện Mẫu Tâm Kẻ Sặt. Thánh Lễ Tạ ơn do Đức Cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản chủ sự.