Dành để tưởng niệm các linh mục tiên khởi thuộc Đàng Trong và Đàng Ngoài thế kỷ 17.
Trong thư gửi các linh mục nhân ngày thứ Năm Tuần Thánh năm 1995, Thánh Gioan Phaolô II Giáo Hoàng đã quy định ngày lễ kính Thánh Tâm Chúa Giêsu hằng năm là ngày cầu xin ơn thánh hoá các linh mục. Qua quyết định này, vị Chủ chăn của Giáo hội hoàn vũ muốn khẳng định mối tương quan gắn bó giữa Thánh Tâm Chúa Giêsu và chức tư tế của Giao ước mới, đồng thời nhấn mạnh tới sự thánh thiện là điều không thể thiếu nơi những ai đã được lãnh nhận thiên chức cao cả này
Ngày 21 tháng 4 năm 2024, Chúa nhật IV Phục sinh- Lễ Chúa Chiên Lành, hơn 3000 bạn trẻ có mặt tại Trung Tâm Mục vụ Giáo phận mừng lễ Chúa Chiên Lành và cầu nguyện cho ơn gọi, Ban biên tập xin gửi tới cộng đoàn nội dung video giới thiệu ơn gọi của các Dòng tu, Hiệp hội và giới thiệu ơn gọi Linh mục Giáo phận.
Với lòng biết ơn, 38 linh mục thuộc khóa XX (2014-2022) Đại Chủng viện thánh Giu-se Hà Nội đã hiệp dâng Thánh lễ tạ ơn Thiên Chúa, cám ơn quý Cha giáo và gia đình Đại Chủng viện. Thánh lễ được cử hành lúc 17h45, thứ Hai, ngày 20/5/2024 tại Phân khoa Thần học.
Thứ Hai ngày 07/5/2024, giáo xứ Cẩm Phả thuộc giáo Hạt Hòn Gai cùng chung vui với cha mới Phêrô Bùi Văn Tuyên hiệp dâng Thánh lễ tạ ơn Chúa và cầu nguyện cho giáo xứ.
Vào 9h30 ngày 29/04/2024, cha Giuse Đoàn Đức Thọ dâng Thánh lễ tạ ơn Thiên Chúa tại giáo xứ Lãm Hà. Đồng tế với ngài có cha Phêrô Sanen Nguyễn Văn Hiệu - chính xứ Giáo xứ Lãm Hà, quý cha thuộc Dòng Tên, quý cha đồng hành với nhóm Sinh viên Công Giáo (SVCG) Hải Hà cùng quý cha trong và ngoài Giáo phận và đông đảo cộng đoàn dân Chúa.
Sau khi được Đức cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản đặt tay truyền chức tại nhà thờ Chính toà Hải Phòng, tân linh mục Giuse Phạm Văn Hải đã trở về giáo xứ Vạn Hoạch quê hương để dâng thánh lễ tạ ơn, vào ngày 30 tháng 4 năm 2024.
“Ta đã ghi khắc ngươi trong lòng bàn tay Ta” (Is 49,16) là châm ngôn mà tân linh mục Giuse Bùi Văn Du đã chọn cho cuộc đời linh mục của mình. Cha Giuse đã cùng cộng đoàn Giáo xứ Liêm Khê dâng lời tạ ơn Chúa trong thánh lễ trọng thể tại thánh đường quê hương vào 9h30 sáng thứ Hai, ngày 29/4/2024.
“Mọi lời nói, việc làm của linh mục phải là lời loan báo Tin Mừng”, đó là lời Đức Cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản Chủ chăn Giáo phận nhắn nhủ 6 thầy Phó tế khi Đức Cha phong chức cho các thầy trở thành Linh mục vào 9h00 sáng thứ Năm ngày ngày 25 tháng 04 năm 2024, tại Nhà thờ Chính Tòa Hải Phòng.
Từng là một người mẫu và triệu phú, Scott-Vincent Borba đã từ bỏ tất cả để trở thành linh mục của Chúa Giêsu. Scott-Vincent Borba là bằng chứng sống động cho thấy ơn gọi linh mục và tu sĩ có thể xảy đến bất cứ lúc nào trong cuộc đời của một người.
Tính từ năm 1845, năm Thánh Anrê Kim Taegon là người Hàn Quốc đầu tiên được thụ phong linh mục đến nay, trong 178 năm qua, Giáo hội Hàn Quốc có 6.921 linh mục.
Hôm thứ Bảy 22/4/2023, tại nhà thờ Saint-Sulpice ở Paris, Đức Hồng y Marcello Semeraro, Tổng trưởng Bộ Phong thánh, đã cử hành Thánh lễ tuyên phong Chân phước cho 5 linh mục Pháp đã bị sát hại vì những người thù hận đức tin trong cuộc đàn áp của Công xã Paris chống Kitô giáo vào năm 1871.
Mỗi dịp Chúa Nhật IV Phục Sinh sắp đến, bạn sẽ thấy các cộng đoàn dòng tu ráo riết chuẩn bị cho việc cổ võ ơn gọi. Việc làm này thường chỉ tổ chức đặc biệt vào dịp lễ cầu cho ơn Thiên triệu linh mục, tu sĩ mà thôi, còn các dịp khác trong năm thường chỉ được thực hiện trong quy mô nhỏ. Tổ chức đặc biệt ở đây được hiểu là quy mô rộng lớn khắp các nhà thờ Công Giáo, thêm vào đó là những hình thức sáng tạo khác nhau để cổ võ ơn gọi linh mục và tu sĩ nơi người Kitô Hữu.