Ngày 18 và 19 tháng 7 vừa qua, tại Trung tâm hành hương Sở Kiện - Tổng Giáo phận Hà Nội, Ủy ban Bác ái xã hội - Caritas Việt Nam đã tổ chức khóa tập huấn về di cư an toàn và phòng chống buôn người cho các giáo phận miền Bắc, gồm: Hải Phòng, Hà Tĩnh, Bắc Ninh, Hưng Hóa và Lạng Sơn.
Thứ Bảy, ngày 13 tháng 7 năm 2024, Ban Bác ái Xã hội (Caritas) giáo xứ Tân Hưng đã trao tặng ngôi nhà nhân ái cho bà Nguyễn Thị Lựa, trú quán tại thôn Thái Sinh, xã Vinh Quang, huyện Tiên Lãng, thành phố Hải Phòng.
Thứ Hai, ngày 24 tháng 6 năm 2024 vừa qua, giới trẻ giáo họ Trữ Khê long trọng tổ chức mừng lễ sinh nhật Thánh Gioan Tẩy giả - Quan Thầy giới trẻ giáo họ.
Trong hai ngày 06-07/7/2024 vừa qua, 300 thành viên Junior thuộc Comitium Hải Phòng đã về giáo xứ Đồng Giá tham dự chương trình trại hè với chủ đề: JUNIOR VÀ NHỮNG CÔNG VIỆC TÔNG ĐỒ.
Chúa Nhật tuần XIV thường niên ngày 07/7/2024, Xứ đoàn Thiếu nhi Thánh Thể Giáo xứ Kẻ Sặt đã long trọng mừng lễ kính thánh quan thầy Maria Goretti và nghi thức nâng ngành, trao khăn cũng như ra mắt Ban điều hành xứ đoàn nhiệm kì 2024-2028. Thánh lễ do cha Phó Mátthêu Nguyễn Văn Duy - Tuyên úy xứ đoàn chủ sự.
Đúng 8h30 ngày 23 tháng 6 năm 2024, các bạn trong đại gia đình Sinh Viên Công Giáo Giáo (SVCG) Phận Hải Phòng tại Hà Nội trở về Giáo Xứ Tân Lạc (Tổng Giáo phận Hà Nội) để cùng nhau gặp gỡ và hiệp dâng Thánh lễ nhân dịp tổng kết năm học 2023-2024.
Chúa Nhật, ngày 26 tháng 5 năm 2024, Ban Truyền thông Giáo phận đã tổ chức ngày tập huấn truyền thông cho anh chị em đang hoạt động trong lĩnh vực truyền thông thuộc Hạt Nam Am.
WHĐ (10.05.2024) – Hiện diện trong buổi tọa đàm có Đức cha Giuse Nguyễn Tấn Tước - Chủ tịch Ủy ban Truyền thông xã hội, trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam; Anh Vincente Phaolô Đinh Duy Hải - CEO Công ty Truyền thông ADV DIGITAL; và Linh mục Phaolô Hoàng Mạnh Huy - Phó Ban Truyền thông Giáo phận Phú Cường, phụ trách nhóm Tông Đồ IT, Sáng lập Hệ thống C-Mate. Buổi tọa đàm do Truyền thông Hội đồng Giám mục Việt Nam thực hiện.
Sáng Chúa Nhật ngày 28 tháng 4 năm 2024, các thành viên đang làm công tác truyền thông trong các giáo xứ thuộc giáo Hạt Chính Tòa đã có buổi gặp gỡ trao đổi ý nghĩa tại nhà thờ giáo xứ An Toàn do cha xứ Phêrô Đoàn Văn Khải đang coi sóc. Trong ngày gặp gỡ, các chú Ứng sinh đang theo học tại Tiền Chủng viện Thánh Giêrôlimô Liêm của Giáo phận. Buổi chia sẻ với sự đồng hành của Cha Trưởng ban Truyền thông Giáo phận Phêrô Nguyễn Văn Thành và cha Phó ban Phêrô Hoàng Đình Kỳ.
Trong tâm tình tạ ơn Thiên Chúa và Mẹ Maria, thứ Bảy, ngày 27 tháng 4 năm 2024, các hội viên Legio Mariae hoạt động và tán trợ trong giáo phận đã quy tụ về nhà thờ Chính Tòa để tham dự ngày gặp gỡ và hiệp dâng thánh lễ nhân kỉ niệm 20 năm hiện diện và hoạt động của Legio Hải Phòng.
Được sự quan tâm ưu ái của Đức Cha Chủ tịch ủy Ủy Ban Bác Ái Xã Hội Caritas Việt Nam, Đức Cha Tôma Vũ Đình Hiệu, kỳ họp thường niên của Caritas Giáo Tỉnh Hà Nội được diễn ra tại thành phố Móng Cái, Tỉnh Quảng Ninh, từ ngày 22 đến ngày 24 tháng 4 năm 2024.
Ngày 23 tháng 4 năm 2024, tại giáo xứ Mạo Khê, Ban Truyền thông Giáo phận đã tổ chức buổi tập huấn cho 23 anh chị em đang hoạt động trong lĩnh vực truyền thông trong Hạt Mạo Khê.
Theo như chương trình được loan báo, trong hai ngày 20 và 21 tháng 04 năm 2024 vừa qua, tại Trung tâm Mục vụ Giáo phận, Ban Thiếu nhi Thánh Thể và Ban Ơn gọi GP Hải Phòng đã tổ chức chương trình mừng Lễ Quan thầy Liên đoàn Chúa Chiên Lành và ngày cổ võ, cầu nguyện cho ơn gọi Linh mục, Tu sĩ.