Ngày 29-06 tại Trung tâm Mục vụ Giáo phận, các lớp học đàn mừng lễ hai Thánh Phêrô và Phaolô cũng là Thánh bảo trợ của lớp.
Ngày 18/06/2024, lớp đàn tại Trung tâm mục vụ giáo phận đã khai mạc hội thi thể thao để hướng tới ngày mừng kính hai Thánh Phêrô và Phaolô, là Quan thầy của lớp đàn.
Bên cạnh phần lớn các bạn nhỏ đang mong chờ thời khắc nghỉ hè để được cùng gia đình, bạn bè nghỉ ngơi, giải trí, thì các em thiếu nhi giáo phận Hải Phòng lại háo hức chọn cho mình con đường trở về Trung tâm Mục vụ để tham gia khóa học đệm đàn Phụng vụ diễn ra từ ngày 02/6 đến hết ngày 24/7/2024.
Sáng Thứ Bảy ngày 16/3/2023, Liên Tu sĩ Giáo phận trở về Trung tâm Mục vụ tĩnh tâm trong dịp Mùa Chay với sự đồng hành của quý cha, quý sơ phụ trách. Đặc biệt trong buổi hội ngộ, Đức Cha Giáo phận giảng phòng cho toàn thể cộng đoàn.
Vào ngày lễ Dâng Chúa Giêsu trong đền thờ ngày 2/2/2024, Đức Cha Giáo phận dành thời gian gặp gỡ quý ông bà cố của quý cha, quý chủng sinh và quý nam nữ tu sĩ nhân dịp tổ chức tất niên tại Trung tâm Mục vụ Giáo phận (TTMV).
Vào lúc 16h00 thứ Hai ngày 02/10/2023, linh mục đoàn Giáo phận Hải Phòng đã trở về Trung tâm Mục vụ của giáo phận để bước vào kỳ tĩnh tâm năm.
“Người môn đệ phải gắn bó với Chúa, nhờ đó mới thi hành được quyền Chúa ban cho là chữa lành những vết thương trên thân xác và trong tâm hồn”- là lời của Đức Cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản khi bàn về vấn đề truyền giáo nhân dịp thường huấn Liên Tu sĩ Giáo phận Hải Phòng ngày 29/08/2023 tại Trung tâm Mục vụ (TTMV).
Sáng thứ Sáu, 28/7/2023, Ủy ban Kinh Thánh (UBKT) trực thuộc Hội Đồng Giám mục Việt Nam kết thúc chương trình họp diễn ra trong 5 ngày vừa qua tại Trung tâm Mục vụ (TTMV) Giáo phận Hải Phòng. Vào lúc 5h30, Đức cha Chủ tịch Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản, quý cha đồng tế và cộng đoàn hiệp dâng Thánh lễ tạ ơn kết thúc khóa họp.
Bước sang phiên làm việc ngày thứ ba, lúc 18h00 ngày 26.7.2023, Ủy ban Kinh Thánh (UBKT) tới thăm và dâng lễ tại Đền Thánh Tử đạo Hải Dương. Đoàn bắt đầu di chuyển từ Trung tâm Mục vụ Giáo phận đến Đền Thánh bằng ôtô với quãng đường gần 50km. Đồng hành với đoàn có Đức Cha Vinh Sơn Giáo phận, cha Quản lý Tòa Giám mục và quý thành viên của Ủy ban.
Sáng nay vào lúc 8h00 (25.7.2023), Ủy Ban Kinh Thánh (UBKT) trực thuộc Hội Đồng Giám mục Việt Nam họp thường niên được tổ chức tại Trung tâm Mục vụ (TTMV) Giáo phận Hải Phòng. Hiện diện trong buổi họp gồm có Đức cha Chủ tịch cũng là Bề trên Giáo phận Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản, Đức Cha phụ trách Ủy ban Phụng Tự Emmanuel Nguyễn Hồng Sơn cùng với quý cha, quý tu sĩ, và quý thành viên trong ban.
Hôm qua đúng ngày Quốc tế thiếu nhi 01/6/2023 tại Trung tâm Mục vụ (TTMV) giáo phận khai giảng lớp học đệm đàn Phụng vụ Hè 2023. Khoá học có 97 em đến từ nhiều giáo xứ trong giáo phận từ lớp 5 đến lớp 7 đã được quý cha xứ tuyển chọn gửi về tham dự khoá học.
Trong hai ngày, từ 02 tháng 5 đến 03 tháng 5 năm 2023, tại Trung tâm Mục vụ, linh mục đoàn Hải Phòng cùng quý thầy mãn trường đã tham gia kì thường huấn cấp giáo phận, dưới sự chủ tọa của Đức Cha Vinh Sơn - Bề trên Giáo phận.
Ngày hôm qua 30/4/2023 gần 3000 bạn trẻ gồm thiếu nhi, Huynh trưởng Giáo lý viện, các em lễ sinh quy tụ về Trung tâm Mục vụ giáo phận hiệp dâng Thánh cầu nguyện cho ơn gọi linh mục, tu sĩ và Quan thày Liên đoàn TNTT Chúa Chiên Lành giáo phận.