Trong tâm tình tạ ơn Chúa và với lòng tri ân, cựu tu sinh Hải Phòng học tại Sài Gòn đã tổ chức tri ân và chúc mừng cha cố Luis Cao Đức Thuận nhân ngày sinh nhật lần thứ 100 tại tư gia của ngài (150 Bùi Thị Xuân, Tân Bình, thành phố Hồ Chí Minh), vào sáng ngày 24 tháng 7 năm 2024.
Chúa Nhật, ngày 21 tháng 7 năm 2024, trong tâm tình hân hoan tạ ơn, Đức Cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản – Giám mục Giáo phận Hải Phòng đã dâng thánh lễ công bố thành lập tân giáo xứ Đại Bát.
Thứ Hai ngày 22/7/2024 vào lúc 15h00, cha Giuse Phạm Văn Công chính thức nhận giáo xứ Kim Bào thuộc Giáo hạt Hải Dương. Thánh lễ do cha Quản hạt Hải Dương Giuse Nguyễn Văn Vang chủ sự, có sự hiện diện của quý cha Quản hạt, quý cha trong Giáo phận cùng đông đảo nam nữ tu sĩ và cộng đoàn trong và ngoài giáo xứ.
Trong tâm tình tạ ơn Chúa, tri ân các bậc tiền nhân, thứ Hai, ngày 22 tháng 07 năm 2024, cha xứ mới Gioan Baotixita Nguyễn Văn Quang đã cùng với cộng đoàn Giáo xứ dâng lễ cầu nguyện cho Đức ông Laurenso Phạm Hân Quynh nhân lần giỗ thứ 12.
Chúa Nhật XVI Thường Niên, ngày 22/7/2024, giáo xứ Phú Lộc đã long trọng tổ chức thánh lễ ra mắt Ban Giáo lý viên. Thánh lễ do cha xứ Giuse Phạm Văn Tuận chủ sự, cùng sự hiện diện hiệp thông của mọi thành phần dân Chúa trong giáo xứ.
Thứ Sáu ngày 19/07/2024, Xứ đoàn Thiếu nhi Thánh Thể (TNTT) Đức Mẹ Maria Hồn Xác Lên Trời đã tổ chức Hội trại hè cho các em thiếu nhi với chủ đề: “Cùng Chúa Giêsu em tiến bước”.
Chúa Nhật XVI Thường niên, 19h00, ngày 21/07/2024 tại Thánh đường Giáo xứ Bùi Hoà, 19 em Thiếu Nhi Thánh Thể đã được lãnh nhận Bí Tích Hoà Giải và Bí Tích Thánh Thể trong niềm vui cùng toàn thể cộng đoàn.
Sau thời gian học giáo lý hè, vào sáng ngày 20 tháng 07 năm 2024, 14 em thiếu nhi giáo xứ Mặc Cầu đã được lãnh nhận bí tích Giao Hoà.
Nhằm khích lệ tinh thần học hỏi giáo lý và chuẩn bị cho kỳ thi giáo lý cấp Giáo phận, ngày 19/7/2024, giáo xứ Mạo Khê đã tổ chức hội thi Giáo lý với sự tham gia của gần 300 em Thiếu nhi Thánh Thể trong toàn giáo xứ.
Thứ Sáu ngày 19 tháng 07 năm 2024, lịch sử của Giáo xứ Xuân Quang được viết thêm một trang mới trong hành trình phát triển của mình, khi cộng đoàn dân Chúa nơi đây được vinh dự đón Đức cha Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản - Chủ chăn Giáo phận về chủ sự thánh lễ tạ ơn Thiên Chúa và trao sứ vụ chính xứ tiên khởi cho cha Gioan Baotixita Nguyễn Văn Quang.
Với chủ đề “ Kết nối với Giêsu”, trong hai ngày Thứ Bảy 13 và Chúa nhật 14 tháng 07 năm 2024, các em Thiếu nhi Thánh Thể Xứ đoàn Gabriel thuộc Giáo xứ Cựu Viên đã hân hoan, nô nức tổ chức Trại Hè 2024.
Bốn ngày vừa qua (11-14/7/2024) tại giáo xứ Hội Am, các bạn Huynh trưởng, Thiếu nhi Thánh thể (TNTT) diễn ra khóa huấn luyện các kỹ năng cơ bản trong phong trào TNTT. Đồng hành với chương trình huấn luyện, cha xứ Gioan Baotixita Nguyễn Văn Hải, cha Matthêu Đinh Thiên Trọng, thầy Phêrô Đồng Văn Chúc cùng quý sơ, quý trưởng đồng hành với 55 bạn thuộc ngành Nghĩa sĩ trong giáo xứ.
Vào 15h00 ngày 17 tháng 7 năm 2024, gia đình giáo xứ Quảng Đạt hân hoan vui mừng khi lần đầu tiên giáo xứ có cha chính xứ là cha Hilariô Nguyễn Thế Cường. Đặc biệt, Thánh lễ do Đức Cha Giáo phận chủ sự, cùng quý cha trong Giáo phận và đông đảo cộng đoàn dân Chúa tới hiệp dâng Thánh lễ.