Nhìn lại lịch sử 6 năm sau khi được thiết lập thành giáo xứ, cộng đoàn Liêm Khê đã có không ít những đổi thay. Lòng đạo đức được gia tăng, các hoạt động tông đồ cũng không ngừng phát triển. Tuy nhiên, ước mơ về ngôi thánh đường mới khang trang vẫn là nỗi thao thức và mối bận tâm của nhiều người. Ước mơ ấy, nhờ ơn Chúa và phúc ấm của tổ tiên, nay đã thành hiện thực.
Sự hiện diện của ngôi nhà thờ mới là niềm vui lớn lao không gì sánh bằng cho một cộng đoàn đức tin. Bởi nhà này, như lời Đức cha chia sẻ, chính là biểu tượng cho Giáo Hội, cách riêng cho cộng đoàn nơi đây. Nhà thờ như người mẹ sinh ra người tín hữu và nuôi dưỡng để đức tin của họ trưởng thành hơn mỗi ngày. Đây cũng là đền thờ Thiên Chúa ngự và là nơi con người gặp gỡ Ngài. Với ý nghĩa đó, người cha chung tha thiết mời gọi mỗi người tín hữu hãy là những viên đá sống động để xây dựng nên ngôi đền thờ cho Chúa ngự.
![HDV 7479](/uploads/news/2018_08/hdv_7479.jpg)
Bên cạnh việc xây nhà Chúa, sau khi tìm thấy 6/10 phần mộ của các anh hùng đức tin - Những người đã chết vì đạo Đạo Chúa, cha quản nhiệm Gioan Baotixita và cộng đoàn Liêm Khê đã xây dựng Đền thánh để tưởng niệm và tôn kính các ngài. Ý nghĩa của việc làm này đã được Đức cha nêu lên trước khi cử hành nghi thức làm phép: “Các Anh hùng đức tin là niềm tự hào cho mỗi người chúng ta, cách riêng là người dân Liêm Khê. Việc xây dựng Đền này vừa tỏ lòng tri ân với các bậc tiền nhân, vừa là lời gọi mỗi người noi gương bắt chước các ngài trên hành trình đức tin và làm chứng cho Tin mừng qua việc sống tinh thần tử đạo giữa cuộc đời hôm nay”.
Cộng đoàn Liêm Khê tuy nhỏ nhưng lại có một lịch sử đức tin hào hùng. Theo như lời các thế hệ truyền lại, vào thời đạo Chúa bị cấm cách bách hại, người Liêm Khê luôn can trường tuyên xưng đức tin. Mười người con quê hương đã sẵn lòng chịu chết vì đạo vào năm 1862 và thân xác được an táng nơi đất nhà thờ cũ, là một minh chứng sống động cho niềm tin son sắt nơi đây. Có lẽ nhờ những giọt máu đào ấy mà cộng đoàn Liêm Khê thu được nhiều hoa thơm trái ngọt như ngày hôm nay là đông đảo các nam nữ dâng mình cho Chúa trong đời sống linh mục và tu sĩ, và những công trình đức tin của ngày hôm nay vừa được khánh thành…
![HDV 7374](/uploads/news/2018_08/hdv_7374.jpg)
Đến với giáo xứ Liêm Khê hôm nay ai nấy đều không khỏi ngỡ ngàng về những đổi thay cách ngoạn mục của giáo xứ miền quê này. Một ngôi nhà thờ mới khang trang chắc chắn vừa được khánh thành, Đền kính các anh hùng đức tin được thiết lập; bên cạnh đó, tượng đài, nhà mục vụ cùng những công trình phụ khác cũng vừa được hoàn thiện. Những điều kỳ diệu ấy là nhờ ơn Chúa và hoa trái của các bậc tiền nhân cùng với sự nỗ lực của cha quản nhiệm Gioan Baotixita Nguyễn Quang Sách, lòng hảo tâm của quý Ân nhân xa gần, sự nhiệt thành của người dân nơi đây, trong đó có một vị ân nhân đặc biệt là người con quê hương hiện đang sinh sống tại Mỹ - Gia đình ông Giuse Đỗ Uy Duy - đã công đức một phần lớn cho công trình nhà Chúa.
“Việc Chúa làm cho ta ôi thật vĩ đại, ta thấy mình chan chứa một niềm vui” (Tv 125,3). Hơn bao giờ hết, đó là tâm tình của cộng đoàn Liêm Khê trong ngày bước sang trang sử mới này. Niềm vui hồng phúc này cũng đang mời gọi mỗi người hãy viết tiếp những trang sử huy hoàng như các thế hệ cha anh, hầu làm cho danh Chúa được hiển vinh và Tin mừng được tỏa rạng nơi mảnh đất thân thương in đậm dấu ấn đức tin này.
BTT GP
Những nhân chứng đức tin của quê hương Liêm Khê thời cấm đạo
Thời kỳ bách hại đạo, Liêm Khê đã có nhiều giáo dân hy sinh mạng sống mình làm chứng nhân đức tin vì danh Chúa, vì quê hương. Đó là ngày 22 tháng 11 năm 1862, 10 vị anh hùng đã bị đưa ra pháp trường
1. Ông Phêrô Tứ (64 tuổi) – lý trưởng của làng
2. Ông Phêrô Thứ (60 tuổi) – hội viên Dòng Ba Đaminh
3. Ông Đaminh Ren (40 tuổi) – hội viên Hội Mẫu tâm
4. Ông Giuse Đoán (39 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
5. Ông Giuse Miên (30 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
6. Ông Giuse Đản là em của ông Đaminh Ren – hội viên Hội Mân Côi
7. Ông Phêrô Sùng (30 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
8. Anh Phêrô Tăng (27 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
9. Anh Giuse Kiên (20 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
10. Anh Giuse Bảo (15 tuổi) – hội viên Hội Mân Côi
Tất cả các vị đã được dân họ đưa xác về và được an táng tại khu đất nhà thờ là phần đất của hai ngôi nhà nguyện đầu tiên. Khu đất ấy, dân họ gọi là nơi đất thánh.
Giáo xứ Liêm Khê
|
Một số hình ảnh trong dịp trọng đại này
Thánh lễ tri ân và hoan ca tạ ơn
![HDV 6840](/uploads/news/2018_08/hdv_6840.jpg)
![HDV 6810](/uploads/news/2018_08/hdv_6810.jpg)
![HDV 6838](/uploads/news/2018_08/hdv_6838.jpg)
![HDV 6826](/uploads/news/2018_08/hdv_6826.jpg)
![HDV 6908](/uploads/news/2018_08/hdv_6908.jpg)
![HDV 6848](/uploads/news/2018_08/hdv_6848.jpg)
![HDV 6976](/uploads/news/2018_08/hdv_6976.jpg)
![HDV 6971](/uploads/news/2018_08/hdv_6971.jpg)
![HDV 7050](/uploads/news/2018_08/hdv_7050.jpg)
![HDV 7076](/uploads/news/2018_08/hdv_7076.jpg)
![HDV 7091](/uploads/news/2018_08/hdv_7091.jpg)
![HDV 7086](/uploads/news/2018_08/hdv_7086.jpg)
![HDV 7082](/uploads/news/2018_08/hdv_7082.jpg)
![HDV 7078](/uploads/news/2018_08/hdv_7078.jpg)
![HDV 7099](/uploads/news/2018_08/hdv_7099.jpg)
![HDV 7092](/uploads/news/2018_08/hdv_7092.jpg)
![HDV 7094](/uploads/news/2018_08/hdv_7094.jpg)
![HDV 7126](/uploads/news/2018_08/hdv_7126.jpg)
![HDV 7115](/uploads/news/2018_08/hdv_7115.jpg)
![HDV 7112](/uploads/news/2018_08/hdv_7112.jpg)
![HDV 7104](/uploads/news/2018_08/hdv_7104.jpg)
![HDV 7234](/uploads/news/2018_08/hdv_7234.jpg)
![HDV 7228](/uploads/news/2018_08/hdv_7228.jpg)
![HDV 7202](/uploads/news/2018_08/hdv_7202.jpg)
![HDV 7185](/uploads/news/2018_08/hdv_7185.jpg)
![HDV 7268](/uploads/news/2018_08/hdv_7268.jpg)
![HDV 7689](/uploads/news/2018_08/hdv_7689.jpg)
Thánh lễ tạ ơn và nghi thức làm phép Đền thánh, Thánh đường
![HDV 7371](/uploads/news/2018_08/hdv_7371.jpg)
![HDV 7366](/uploads/news/2018_08/hdv_7366.jpg)
![HDV 7380](/uploads/news/2018_08/hdv_7380.jpg)
![HDV 7378](/uploads/news/2018_08/hdv_7378.jpg)
![HDV 7376](/uploads/news/2018_08/hdv_7376.jpg)
![HDV 7392](/uploads/news/2018_08/hdv_7392.jpg)
![HDV 7396](/uploads/news/2018_08/hdv_7396.jpg)
![HDV 7398](/uploads/news/2018_08/hdv_7398.jpg)
![HDV 7435](/uploads/news/2018_08/hdv_7435.jpg)
![HDV 7428](/uploads/news/2018_08/hdv_7428.jpg)
![HDV 7425](/uploads/news/2018_08/hdv_7425.jpg)
![HDV 7442](/uploads/news/2018_08/hdv_7442.jpg)
![HDV 7441](/uploads/news/2018_08/hdv_7441.jpg)
![HDV 7440](/uploads/news/2018_08/hdv_7440.jpg)
![HDV 7439](/uploads/news/2018_08/hdv_7439.jpg)
![HDV 7471](/uploads/news/2018_08/hdv_7471.jpg)
![HDV 7452](/uploads/news/2018_08/hdv_7452.jpg)
![HDV 7443](/uploads/news/2018_08/hdv_7443.jpg)
![HDV 7477](/uploads/news/2018_08/hdv_7477.jpg)
![HDV 7476](/uploads/news/2018_08/hdv_7476.jpg)
![HDV 7475](/uploads/news/2018_08/hdv_7475.jpg)
![HDV 7474](/uploads/news/2018_08/hdv_7474.jpg)
![HDV 7568](/uploads/news/2018_08/hdv_7568.jpg)
![HDV 7549](/uploads/news/2018_08/hdv_7549.jpg)
![HDV 7479](/uploads/news/2018_08/hdv_7479_1.jpg)
![HDV 7577](/uploads/news/2018_08/hdv_7577.jpg)
![HDV 7569](/uploads/news/2018_08/hdv_7569.jpg)
![HDV 7600](/uploads/news/2018_08/hdv_7600.jpg)
![HDV 7622](/uploads/news/2018_08/hdv_7622.jpg)
![HDV 7605](/uploads/news/2018_08/hdv_7605.jpg)
![HDV 7620](/uploads/news/2018_08/hdv_7620.jpg)