Nói và làm (Thứ Bảy tuần XX thường niên)
- Thứ sáu - 25/08/2017 14:11
- In ra
- Đóng cửa sổ này
Tin Mừng Chúa Giêsu Kitô theo Thánh Matthêu (Mt 23,1-12)
![](https://gphaiphong.org/uploads/news/2017_08/2828d6ede0a23e5448f4d6c5437d02d5religious-art-jesus-christ_1.jpg)
Đó là lời Chúa.
Suy niệm
Chúa Giêsu đưa ra nhận định về những gì các ông kinh sư và người Pharisêu nói và các việc họ làm. Những gì họ nói là bó những gánh nặng mà chất lên vai người khác, còn những gì họ làm là không buồn động ngón tay vào. Và nếu có làm việc gì thì cũng chỉ cốt để cho thiên hạ thấy. Kết luận, họ là những người nói mà không làm. Vấn đề của những ông kinh sư và người Pharisêu là như thế, nhưng họ lại không nhận ra tình trạng đáng buồn và đáng trách ấy, trái lại họ vênh vang tự phụ, cho mình là công chính, đạo đức thánh thiện, làm đầu thiên hạ. Họ cố gắng che lấp cái lỗ hổng tự kiêu bằng việc đeo những hộp kinh thật lớn, mang những tua áo thật dài. Những gì mà các ông kinh sư và người Pharisêu đã thể hiện cũng là cơn cám dỗ mà các môn đệ Chúa, đặc biệt là những người đứng đầu các cộng đoàn đang trải qua. Chúa muốn cảnh giác chúng ta.
Người tín hữu nói chung có bổn phận thực hành giáo huấn của Hội Thánh và không tìm cách để được miễn trừ. Đối với những người đứng đầu cộng đoàn, họ phải trở thành người phục vụ bằng cách làm gương sáng để đưa đường dẫn lối anh chị em mình vững vàng đi trên con đường cứu độ. Họ nói bằng việc làm.
Người tín hữu nói chung có bổn phận thực hành giáo huấn của Hội Thánh và không tìm cách để được miễn trừ. Đối với những người đứng đầu cộng đoàn, họ phải trở thành người phục vụ bằng cách làm gương sáng để đưa đường dẫn lối anh chị em mình vững vàng đi trên con đường cứu độ. Họ nói bằng việc làm.
Lm. Giuse Nguyễn Văn Thông